MONOWHEEL จัดงานทัวร์สกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าครั้งแรกในประเทศไทย มีผู้ร่วมทริปมากกว่า 40 คน ระยะทางกว่า 13 กม. เมื่อวันที่ 11 พ.ค. 62 ที่ผ่านมา
นับเป็นครั้งแรกสำหรับกิจกรรมขี่สกู๊ตเตอร์ทัวร์สี่วัด ที่ทำให้ผู้ขี่ได้มาลองขับสกู๊ตเตอรไฟฟ้า บนถนนจริงๆ ด้วยความเร็ว 18 กม./ชม ซึ่งเป็นระยะทางที่ค่อนข้างไกล แต่ว่าสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าก็สามารถเดินทางได้ง่าย และสะดวก ตอบโจทย์ทางเลือกการเดินทางที่ลดมลพิษและเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ถือว่าเป็นเรื่องแปลกใหม่สำหรับในประเทศไทยเลยก็ว่าได้
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b6183e9b8280558d0148f0_59880976_2542126842499114_7208757720462131200_n-1.jpeg)
โดยเส้นทาง ที่เราเตรียมไว้คือ สวนหลวงจุฬาผ่านถนนเยาวราชมุ่งหน้าสู่ วัดโพธิ์ วัดพระแก้ว แวะพักทานอาหารกลางวันที่ท่าพระจันทร์ ไปต่อที่วัดบวรนิเวศมหาวรวิหาร และปิดท้ายด้วยวัดภูเขาทอง ลุย 1 วันเต็ม กับ 4 วัดสวยๆ
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b6183f1fa2849fe85a0f2c_1.jpeg)
เราเริ่มต้นกันที่ สวนหลวงจุฬา เวลา 09.00 น ผู้ร่วมทริปเริ่มทยอยมาลงทะเบียนกัน มีการแนะนำวิธีใช้สกู๊ตเตอร์ที่ถูกต้อง และข้อปฎิบัติในการขับขี่บนท้องถนนก่อนการขี่จริง ซึ่งสกู๊ตเตอร์ที่ใช้คือ สกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า Ninebot by Segway พร้อมกับแจกชุด safety หมวกกันน็อค สนับเข่า และสนับแขน ให้แก่ผู้ร่วมทริปเพื่อความปลอดภัยค่ะ
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b61840a5a1e253850f53f4_5.jpeg)
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b6183f61f0c504c0cda9af_6-2.png)
คนพร้อม รถพร้อม ออกเดินทางโดยมุ่งหน้าสู่ วัดโพธิ์ โดยการเดินทางเราขี่ไปเป็นแถว มีมอเตอร์ไซค์ตำรวจนำตามด้วย ขบวนสกู๊ตเตอร์ และสต๊าฟคอยประกบขบวนใม่ให้วิ่งออกเลนขวา และมีตำรวจปิดท้ายแถว เพื่อคอยอำนวยความสะดวกการเดินทางตลอดทริป
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b618403c6c1f8081c49e45_4.jpeg)
ระหว่างที่ขี่ผ่านถนนเยาวราช คนมองเยอะมากๆเป็นที่สนใจตื่นตาตื่นใจคนแถวนั้นเลยก็ว่าได้555 จะบอกว่าขี่มาจริงๆก็ขี่ง่ายมากๆ มันคือสกู๊ตเตอรไฟฟ้าที่แค่ไถลแล้วกดคันเร่งก็ไปได้ง่ายๆ
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b618406ca98a4c8386afd8_12.jpeg)
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b618409f80361dac3074d7_5.png)
ถึงวัดโพธิ์แล้ว ตรงนี้สามาจอดสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าได้ภายในวัด ข้างหน้าทางเข้า (ต้องแจ้งพี่รปภก่อนนะคะ ทางเรามีการติดต่อขออนุญาตเรื่องพื้นที่จอดไว้เรียบร้อยแล้ว) เหล่าผู้รวมทริปเข้าวัดไหว้พระ ชมวัด ขี่มาถึงตรงนี้จะบอกว่าตื่นเต้นเพราะได้ขี่ออกถนน มีพี่ตำรวจนำ ขบวนแล้วดูเท่มาก คนก็มองเยอะเขินมากเขิน555
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b618439c8e093fe047cd4a_9.jpeg)
เส้นทางระหว่างวัดโพธิ์ไปวัดพระแก้วก็ไม่ไกลเลย และยังขี่ง่ายอกด้วยเพราะพื้นถนนเรียบดีและรถไม่เยอะ เหมาะแก่การขี่ชมบรรยากาศวัดแถวนี้มาก
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b6184361f0c56e17cdae58_3.jpeg)
เข้าไปชมแต่ละวัดก็สวยจริงๆไม่ว่ามุมไหนก็ตาม เข้าไปกราบไว้ขอพรพระคู่บ้านคู่เมืองไทยขอให้มีแต่ความโชคดี ขอบคุณภาพจาก (all eye see )
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b61844e0313ac7e1b84e96_13.jpeg)
หลังจากขี่มาได้สักพักก็รู้สึกคุ้นชินกับตัวสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า ขี่ได้เร็วขึ้นและคล่องขึ้นมาก รู้จังหวะในการเบรกหรือตอนกดคันเร่งไฟฟ้า และที่ชอบสุดๆโหมดล้อคความเร็ว แถบจะไม่ต้องกดคันเร่งเลย 555
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b618431a3cdf193b517b69_Untitled-design-1.png)
โดยรวมถึงแม้อากาศจะร้อนสูงถึง 39 องศาแต่ก็ไม่เป็นอุปสรรคสำหรับกิจกรรมในครั้ง ทุกคนก็แฮปปี้ มากๆ อิ่มบุญ อิ่มใจ ได้ชมวัด ไหว้พระ ทำบุญ ชมเมือง และได้ขี่สกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b61844547b0f856d897ced_6.jpeg)
MONOWHEEL ต้องขอขอบคุณ สำหรับผู้ร่วมทริปทุกๆท่านที่เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ ซึ่งอัดแน่นไปด้วยประสบการณ์แปลกใหม่และสนุกสนานสำหรับการขี่สกู๊ตเตอร์ใจกลางเมือง พร้อมกับการชื่นชมความสวยงานของทั้งสี่วัด ที่สำคัญในประเทศไทย หวังว่ากิจกรรมในครั้งนี้จะมอบความสุข ความรู้สึกดีๆ และที่สำคัญประการณ์ในการขี่สกู๊ตเตอร์ให้กับผู้ร่วมทริปทุกๆท่านนะคะ
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/60b61842d61fbc684dde2094_11.jpeg)
สุดท้ายนี้ที่ขาดไม่ได้เลย เหล่า Influencerและ Blogger ทุกท่านที่เข้าร่วมกิจกรรมทัวร์สกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า สี่วัด จากทั้ง 5 เพจ ALL EYE SEE , Beartai : แบไต๋ , iReview , SquidMan.EXE และคุณกาฝาก ทาง MONOWHEEL ต้องขอขอบคุณที่สละเวลามาร่วมสนุกกิจกรรมในครั้งนี้มากๆค่ะ
และสำหรับใครที่พลาดโอกาสร่วมกิจกรรม ยังคงสามารถติดตามกิจกรรมครั้งต่อ ๆ ไปของ MONOWHEELได้ที่ https://www.facebook.com/monowheeldotbike/ นะคะ หรือดูข้อมูลสินค้าเพิ่มเติมได้ที่ http://bit.ly/2HmJkzx