ใครที่เดินทางโดยรถยนต์ส่วนตัวแล้วจำเป็นต้องจอดรถในสถานที่ที่ห่างจากออฟฟิศหรือที่ทำงาน แล้วต้องเดินทางต่อไปอีกไม่ว่าจะเป็นเดินทางโดยวินมอเตอร์ไซค์หรือขนส่งสาธารณะอื่น ๆ อาจจะรู้สึกไม่สะดวกสบายและเสียเวลารอรถนาน วันนี้แอดมินพามาชมการเดินทางไปทำงานใน 1 วันของแอดมินกัน ว่าจะสะดวกขนาดไหน ในวันที่ฝนตกตอนเช้า การจราจรติดขัดนิดหน่อย แต่เราก็มีตัวช่วยในการเดินทางเป็นสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า Ninebot D18W
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/633a66c71badd9355ee3fdbc_1%2B3%20D18W%20Use%20case%20base%20post%20%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B8%A5-04.webp)
วันทำงานของแอดมินปกติจะพกสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า Ninebot D18W ติดท้ายรถเผื่อในเวลาเร่งด่วนหรือต้องเดินทางต่อจากบริเวณอาคารจอดรถจะได้ไม่เสียเวลาเดิน ซึ่งปกติแอดมินทำงานอยู่ออฟฟิศแถวจุฬาฯ จะไปจอดรถที่บริเวณอาคารจอดรถแถว ๆ สวน 100 ปี ของจุฬาฯ บ้านแอดมินอยู่แถวพระราม 2 ปกติเดินทางโดยรถยนต์ส่วนตัวเวลาประมาณ 1 ชม.พอลงทางด่วนปุ๊ป ก็ถึงอาคารจอดรถแล้ว วันนี้แอดมินถึงอาคารจอดรถประมาณ 8 โมงเช้า วันนี้ฝนตกพึ่งหยุดเลยมาสายกว่าปกตินิดหน่อย
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/633a67d47b04fdc2cbde817f_1%2B3%20D18W%20Use%20case%20base%20post%20%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B8%A5-05.webp)
แต่แอดมินพก Ninebot D18W ติดท้ายรถ พับเก็บได้สะดวกมาก ไม่กินเนื้อที่ จริง ๆใส่ซ้อนกัน 2 คันก็ยังเหลือ ๆ
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/633a671c1badd94783e4019e_1%2B3%20D18W%20Use%20case%20base%20post%20%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B8%A5-07.webp)
ยกออกมากางง่ายใน 3 วินาที ข้อพับแข็งแรง พับหรือยกขึ้นลงกี่ครั้งก็ไม่เป็นปัญหา น้ำหนักเครื่องแค่ 14.8 กก. ปกติยกมือเดียวก็ไหว ถ้าเป็นผู้หญิงอาจต้องยก 2 มือ พอกางเรียบร้อยก็พร้อมที่จะเดินทางแล้ว วันนี้แอดมินพกอะแดปเตอร์ไปเผื่อชาร์จที่ออฟฟิศด้วย
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/633a67401867534413e7addf_1%2B3%20D18W%20Use%20case%20base%20post%20%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B8%A5-08.webp)
แขวนถุงหรือกระเป๋าไปด้วยก็ได้นะ หรือจะติดอุปกรณ์เสริมอย่าง Ninebot Pouch (กระเป๋าติดหน้าสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า) หรือ Phone Holder (ที่ติดโทรศัพท์มือถือ) ด้วยก็ได้
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/633a674d0a94953acf4dcf78_1-3-D18W-Use-case-base-post-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B8%A5-09.webp)
ขับมาสักพักเจอทางขรุขระหรือต้องข้ามถนนก็สามารถลงมาเข็นได้แบบนี้ สรุปแล้วแอดมินใช้เวลาแค่ 3 นาที กับระยะทางประมาณ 800 เมตร ก็ถึงออฟฟิศแล้ว ปกติต้องใช้เวลาประมาณ 10 นาทีแหนะ
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/633a6765ab4d8800931ccb09_1%2B3%20D18W%20Use%20case%20base%20post%20%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B8%A5-10.webp)
พอถึงออฟฟิศแล้วก็หาจุดปลั๊กเพื่อเสียบชาร์จไฟได้เลย Ninebot D18W นี้ใช้เวลาชาร์จเพียง 3.5 ชม. สามารถขับได้ 18 กม. เลยแหละ สำหรับผมชาร์จอาทิตย์ละครั้งเผื่อไว้ก็พอ
![](https://cdn.prod.website-files.com/60981ded6beade72008ec4f8/633a677826ecbea37e5b7717_1%2B3%20D18W%20Use%20case%20base%20post%20%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B8%A5-11.webp)
ใครกลัวหายสามารถล็อกไว้กับเสาหรือขาเก้าอี้ก็ได้นะ แอดมินใช้ Ninebot Password Lock อันเดียวเอาอยู่แน่นอน หลัก ๆ เราจะยึดที่บริเวณโครงเครื่องด้านหน้า โซ่ล็อกนี้มีขายที่ MONOWHEEL ราคา 890 บาทเอง
สำหรับใครที่ต้องจอดรถไกลท่ีทำงานหรือมีเหตุต้องเดินทางต่อหลังจากจอดรถ ถ้ามีสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าสักกันพกติดไว้หลังรถ แอดมินว่าสะดวกมากเลย นอกจากเป็นการประหยัดเวลาแล้วยังสามารถประหยัดเงินในกระเป๋าอีกด้วยเพราะค่าชาร์จไฟนั้นแสนถูกรอบละไม่ถึงสามบาทสำหรับ Ninebot D18W ตัวใหม่จาก Segway-Ninebot แถมยังมีรับประกันมอเตอร์นานถึง 2 ปี และประกันแบตเตอรี่นานถึง 1 ปีเต็มด้วยแหละ